Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Hỏi về " SINH LÝ CỦA CÂY"

Mấy lâu nay lên dđ thường thấy các Pro hay nhắc đến cụm từ "SINH LÝ CỦA CÂY". Theo e nghĩ thì có phải cụm từ này nói đến đặc tính sinh trưởng của cây không ạ? Nếu nắm được đặc tính này giúp ta nuôi cây mau phát và chủ động cho cây sinh trưởng theo ý tưởng của mình đúng không ạ. Nhưng cái SINH LÝ này là cái gì e vẫn còn mù mờ quá. Nắm được SINH LÝ của cây là nắm cái gì, SINH LÝ của cây bao gồm những gì....
    Ví dụ như e biết: Khi nuôi cây thác đổ thì phần ngọn đổ sinh trưởng chậm hơn so với phần ngọn đứng. Khắc phục điều này t chôn chậu vào đất hoặc chậu khác và hướng ngọn thác đổ lên phía trên thì lúc này phần ngọn sẽ sinh trưởng tốt hơn vì nguyên tắc của cây là mọc hướng lên.
    E chỉ biết có vậy. Còn Pro nào có thể cho em biết thêm SINH LÝ CỦA CÂY còn có cái gì nửa? (chung chung thôi nhé, ko cần phải chi tiết từng loại cây)
    Kiến thức hạn hẹp. mong muốn được chỉ giáo. Thanks.

Hehe........! Lót dép chờ cao nhơn. [IMG]images/smilies/hehehe.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi SUMO
    Sinh lý cây theo kinh nghiệm bé nhỏ của Em được biết là cách nuôi Cây Sống...... sau này mới tính đến chuyện phát![IMG]images/smilies/BSmiles/B07.gif[/IMG]
    Sao im re vậy ta. huuuuu

Trích dẫn Gửi bởi thanhson
    Cao nhân ngủ chưa dậy rồi, huuuuu....

Sinh lý cây theo kinh nghiệm bé nhỏ của Em được biết là cách nuôi Cây Sống...... sau này mới tính đến chuyện phát![IMG]images/smilies/BSmiles/B07.gif[/IMG]

Sinh lý cây bao gồm: quá trình trao đổi nước, quá trình dinh dưỡng chất khoáng, quá trình quang hợp, quá trình hô hấp trong cây.
    .............
    Kết quả hoạt động tổng hợp của các quá trình sinh lý cơ bản trên là cây sinh trưởng và phát triển, ra hoa kết quả và kết thúc chu kỳ sống của mình.
    -------------------
    Cây trồng nói chung và cây cảnh nói riêng điều phụ thuộc vào tác động tổng hợp của 4 yếu tố ánh sáng, nhiệt độ, nước và dinh dưỡng. Trong điều kiện ánh sáng, nhiệt độ và nước đầy đủ nhưng cây vẫn phát triễn chậm hoặc phát triễn không bình thường như biến dị, vàng lá,… là những biểu hiện của bệnh sinh lý ở cây.
    Nguyên nhân là do thiếu các dưỡng chất thiết yếu. Chất dinh dưỡng đối với cây vô cùng quan trọng để nâng cao năng xuất cây trồng, chất lượng và sức chống chịu của cây.

[IMG]images/smilies/BSmiles/B40.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi MrHoa_ninhhoa
    Thì bạn bảo là nói chung chung không cần cụ thể từng cây mà ...
    .... trong ngành Công Nghệ Sinh Học của trường Đại Học KHTN có hẳn 1 Phân môn: Sinh Lý Học Thực Vật với rất nhiều đề tài nguyên cứu ... hàng trăm trang. Hic hic
    Sặc, co khi a pót cho e cả đống tài liệu đó lên may ra....hiiiiii...

Trích dẫn Gửi bởi nai0508
    Mấy lâu nay lên dđ thường thấy các Pro hay nhắc đến cụm từ "SINH LÝ CỦA CÂY". Theo e nghĩ thì có phải cụm từ này nói đến đặc tính sinh trưởng của cây không ạ? Nếu nắm được đặc tính này giúp ta nuôi cây mau phát và chủ động cho cây sinh trưởng theo ý tưởng của mình đúng không ạ. Nhưng cái SINH LÝ này là cái gì e vẫn còn mù mờ quá. Nắm được SINH LÝ của cây là nắm cái gì, SINH LÝ của cây bao gồm những gì....
    Ví dụ như e biết: Khi nuôi cây thác đổ thì phần ngọn đổ sinh trưởng chậm hơn so với phần ngọn đứng. Khắc phục điều này t chôn chậu vào đất hoặc chậu khác và hướng ngọn thác đổ lên phía trên thì lúc này phần ngọn sẽ sinh trưởng tốt hơn vì nguyên tắc của cây là mọc hướng lên.
    E chỉ biết có vậy. Còn Pro nào có thể cho em biết thêm SINH LÝ CỦA CÂY còn có cái gì nửa? (chung chung thôi nhé, ko cần phải chi tiết từng loại cây)
    Kiến thức hạn hẹp. mong muốn được chỉ giáo. Thanks.
    Sinh lí cây trồng mà liệt kê ra thì chỉ để dành cho các bạn chuyên Nông Lâm còn dân Bonsai chỉ cần biết 3 món: " Lá hướng Quang, Rễ hướng thủy và Ưu thế Ngọn" kế đến là đáp ứng sinh lí là Phân, nước, thuốc là đủ có cây đẹp rồi !!!

Trích dẫn Gửi bởi thanhson
    Cao nhân đang lót dẹp, mình đành phải chờ vậy thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Theo ý hiểu của mình đó là những quá trình cơ bản như quang hợp, hô hấp, dinh dưỡng, các chức năng hormon thực vật, nảy mầm của hạt giống, chức năng của ngủ nghỉ và chế độ nước của cây trồng

Trích dẫn Gửi bởi lnvinh
    Sinh lí cây trồng mà liệt kê ra thì chỉ để dành cho các bạn chuyên Nông Lâm còn dân Bonsai chỉ cần biết 3 món: " Lá hướng Quang, Rễ hướng thủy và Ưu thế Ngọn" kế đến là đáp ứng sinh lí là Phân, nước, thuốc là đủ có cây đẹp rồi !!!
    A Vinh có thể gạch vài dòng cho e về cụm từ "Ưu thế ngọn" được không ạh? Thanks a đã đọc bài. Hii.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối