Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Hỏi về Kim Thanh Mai bị rụng lá

Mấy hôm nay quan sát thất cây Kim Thanh Mai nhà e có 1 chi( chi số 2) có hiện tượng rụng lá, một số cành nhỏ bỏ hết lá, ngọn héo đi và khô lại. Số khác thì lá non đầu ngọn cong tít lại vài hôm sau rụng tiếp. Dùng tay bóp vào các lá đó thì nghe tiếng rất giòn. Có lẽ là cây đang bỏ chi. Nhưng e chưa hiểu nguyên nhân.
    - Có thế là do úng nước (mấy hôm nay trời mưa)
    - Có thể do sâu bệnh (trên chậu vẫn thỉnh thoảng thấy có sâu cuốn chiếu và một vài con ốc nhỏ có màu vàng mơ)
    Các anh em nào đã gặp trường hợp như e xin chỉ giáo và cho e biết nguyên nhân.
    Có thế cho e biết luôn cách diệt sâu cuốn chiếu và ốc vàng (ốc này theo e nghĩ thì vô hại).
    Thanks mọi người.

Lot dép.........

bạn chụp hình thì hây quá

Trích dẫn Gửi bởi phuongrau78
    bạn chụp hình thì hây quá
    Vậy hả a. Mai e chụp.

Kim Thanh Mai và nói chung dòng mai chiếu thủy khả năng chịu hạn cao nhưng rất yếu ngập úng.mùa mưa ae nên cẩn thận vấn đề úng nước.Dòng này sâu thì không sợ chỉ sợ rầy tấn công mới lo.AE có để ý là dòng MCT ít bị sâu cắn phá mà chỉ bị rầy chích hút thôi.

Trích dẫn Gửi bởi showhangdoc
    có người trồng 90% rể trong nước vẫn sống khỏe đó bạn,hình như cá kiếm có đăng thì phải
    trồng cây ji bác . nếu tùng và các loại khác chơi đá tiểu cảnh quây bồn trồng đất thì e thấy hoài . ý e là thả nc 100% như sanh cơ . sanh mà thả nc 100% thì sống khỏe còn thả đất úng nước nó cũng toi đời luôn à

Nếu bác Nai0508 thật sự muốn tìm hiểu, nên đọc mấy topic của kenhtiendung, hy vọng sẽ có ích cho bác!

http://diendan.vannientung.com/threa...tml?highlight=

Trích dẫn Gửi bởi gatrongnuoicon
    Nếu bác Nai0508 thật sự muốn tìm hiểu, nên đọc mấy topic của kenhtiendung, hy vọng sẽ có ích cho bác!

http://diendan.vannientung.com/threa...tml?highlight=
    Đúng đó nai0508, a Thành trồng rất nhiều KTM

Đang ở
    Austria
    Trích dẫn Gửi bởi cây đẹp khó tìm
    trồng cây ji bác . nếu tùng và các loại khác chơi đá tiểu cảnh quây bồn trồng đất thì e thấy hoài . ý e là thả nc 100% như sanh cơ . sanh mà thả nc 100% thì sống khỏe còn thả đất úng nước nó cũng toi đời luôn à
    đang nói ktm pak à

Theo mô tả của bạn mình có thể đoán ra bệnh cây KTM của bạn : Bây giờ bạn lấy chậu vào và nhổ cây lên kiểm tra bầu đất xem dưới toàn đất thịt phải không ? nếu phải bạn phải ngâm nưới cho thật no nước đất sẽ mềm, sau đó bạn bóp nát đất cẩn thật phần rễ tơ tránh bị đứt nhiều rũ sạch hết đất chỉ còn rể cây tiếp đến tìm rễ hư cắt bỏ hết kế tiếp trồng theo cách của bạn tiena5 nhen! sống chết còn phụ thuộc vào hên xui nhen bạn. Sau nầy mua KTM về bạn rũ sạch bầu đất như cách của mình thì chắc chắc 99% sống và bềnh nữa nhen bạn.(Mình làm cách nầy 3 cây sống mạnh đủ 3 cây đó bạn)

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối