Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    muốn chắc ăn thì ghép luôn.

Kim quýt mình ko rõ còn Hồng Ngọc Mai nhiều rễ co, quái, đẹp cắt ra trồng tạo cây mới phát triển bình thường. Thân cây khi cắt mầm có thể mọc ko đúng điểm, cần cắt dư ra sau này xử lại. Riêng Rễ thì cắt đâu nảy mầm đấy...vậy ah.

Kim quýt thì cũng thế.Nhưng nếu muốn chắc ăn để nguyên rể trong chậu cắt rồi đợi khi náo nảy tược hãy nhổ ra

Trích dẫn Gửi bởi LÊQUỐCMẠNH
    Kim quýt mình ko rõ còn Hồng Ngọc Mai nhiều rễ co, quái, đẹp cắt ra trồng tạo cây mới phát triển bình thường. Thân cây khi cắt mầm có thể mọc ko đúng điểm, cần cắt dư ra sau này xử lại. Riêng Rễ thì cắt đâu nảy mầm đấy...vậy ah.
    Thời gian trồng bao lâu thì cái rể nẩy mầm mới anh.thank.

Trích dẫn Gửi bởi SUMO
    Hồng Ngọc Mai có ah
    Trích dẫn Gửi bởi tvt
    muốn chắc ăn thì ghép luôn.
    Trích dẫn Gửi bởi lekhanh204
    Kim quýt thì cũng thế.Nhưng nếu muốn chắc ăn để nguyên rể trong chậu cắt rồi đợi khi náo nảy tược hãy nhổ ra
    Cảm ơn mấy anh em góp ý nhé. thank nhiều.

Bữa cây kim quýt em chết cành bực quá cắt hết lấy rể giâm thử thì nảy mầm hết , thấy phát cũng mạnh lắm .em chỉ thử cho vui vậy mà sống hết rể nhỏ cũng sống .
    Thân!

Đang ở
    304/66/18 bui dinh tuy binh thanh

Hỏi về Hồng ngọc mai và Kim quýt......

Anh chị em cho Lộc hỏi. Rể của cây Hồng ngọc mai và rể của cây Kim quýt khi ta cắt từ cây mẹ ra trồng thì nó có phát mầm mới hay không ah. thank.

Trích dẫn Gửi bởi TRÂN NGOẠN
    Bữa cây kim quýt em chết cành bực quá cắt hết lấy rể giâm thử thì nảy mầm hết , thấy phát cũng mạnh lắm .em chỉ thử cho vui vậy mà sống hết rể nhỏ cũng sống .
    Thân!
    khoảng mấy tuần thì nó nẩy mầm hả anh.???

Trích dẫn Gửi bởi NVLOC
    Thời gian trồng bao lâu thì cái rể nẩy mầm mới anh.thank.
    Cũng tùy theo thôi bạn.
    - Đoạn Rễ lớn hay bé.
    - Tình trạng khỏe mạnh hay sứt sẹo gì ko...
    Riêng mình trồng và giâm cành, giâm Rễ loại này nhiều nên khá hiểu đặc tính, có điều tùy thời tiết vùng miền thôi.
    Hiện tại mình giâm bằng Cát Đen ( ngoài mình gọi vậy, hạt mịn màu nâu ). Như AE miền Trung giâm phôi cát hạt lớn hơn ( Cát Suối, mình gọi là Cát Vàng )
    2 loại cát Đen và Vàng đều thử nghiệm thấy cát Đen hiệu quả hơn. Nếu giữ ẩm tốt khoảng 10 đến 15 ngày là nảy mầm.
    Lưu ý : Nhược điểm vết cắt những đoạn Rễ này khó bo sẹo và mầm mọc ra hay bị phù ...khắc phục thì tùy theo kinh nghiệm mỗi người thôi

Chúc bạn có những khúc co Rễ thật đẹp và quái..[IMG]images/smilies/BSmiles/B85.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi LÊQUỐCMẠNH
    Cũng tùy theo thôi bạn.
    - Đoạn Rễ lớn hay bé.
    - Tình trạng khỏe mạnh hay sứt sẹo gì ko...
    Riêng mình trồng và giâm cành, giâm Rễ loại này nhiều nên khá hiểu đặc tính, có điều tùy thời tiết vùng miền thôi.
    Hiện tại mình giâm bằng Cát Đen ( ngoài mình gọi vậy, hạt mịn màu nâu ). Như AE miền Trung giâm phôi cát hạt lớn hơn ( Cát Suối, mình gọi là Cát Vàng )
    2 loại cát Đen và Vàng đều thử nghiệm thấy cát Đen hiệu quả hơn. Nếu giữ ẩm tốt khoảng 10 đến 15 ngày là nảy mầm.
    Lưu ý : Nhược điểm vết cắt những đoạn Rễ này khó bo sẹo và mầm mọc ra hay bị phù ...khắc phục thì tùy theo kinh nghiệm mỗi người thôi

Chúc bạn có những khúc co Rễ thật đẹp và quái..[IMG]images/smilies/BSmiles/B85.gif[/IMG]
    1 chuyên gia về hồng ngọc mai

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối