Kết quả 1 đến 7 của 7

Hỏi kĩ thuật dựng bãi đá cho cây sanh?

Ai cũng biết cây sanh "ngồi" trên đá(bãi đá phù hợp),không chỉ tôn thêm vể đẹp của cây sanh mà còn có tác dụng lão hóa cho cây . Thực tế cây cảnh, có nhiều cây sanh được "ngồi" trên bãi đá đẹp, hài hòa, ấn tượng...1 sự xếp đặt có nghệ thuật, nó làm tăng vẻ sinh động của cây. Ngược lại, có bãi đá lại làm giá trị của cây giảm đi rất nhiều, vì bãi đá dựng không nghệ thuật. Câu hỏi đặt ra là kĩ thuật tạo dựng bãi đá như thế nào để đạt yêu cầu và có tính nghệ thuật cao, gúp cho cây đẹp hơn. Cây sanh dáng trực,dáng xiên,dáng hoành, dáng huyền...thì tạo bãi đá ra sao để cây "ngồi" lên thì phù hợp dáng thế...? Nhờ nghệ nhân Lâm Ngọc Vinh và các nghệ nhân khác giảng giải gúp , có hình ảnh minh họa thì càng quý.Trân trọng cám ơn.

" Cắt chuyển nhịp, cắt chuyền là một. Còn khi sử dụng phương pháp cắt chuyền để tạo ra một cung theo nhịp điệu 1 ra 2 vào, 2 ra 2 vào...thì đó là cắt giật".
    " Vận dụng đường biểu đồ 1 chu kì hình sin lấy mầm 1 - 2 - 3 của cây thế cách điệu thêm 1.5-2.5-3.5 để cành tàn đầy ấm theo lối biểu đạt của tàn bonsai".
    Tôi đọc được những kiến thức này trên Diễn đàn CCNT nhưng chưa hiểu rõ. Nhờ nghệ nhân lnVinh và các nghệ nhân nào biết giảng giải dùm, xin cám ơn.

Câu hỏi hay nhưng sao không thấy ai trả lời hết

Chẳng hiểu vì sao, mấy hôm nay, tôi không vào đươc diễn đàn cây cảnh nghệ thuật(vn).Ai biết chỉ gúp.

Trích dẫn Gửi bởi nghiapc2
    Câu hỏi hay nhưng sao không thấy ai trả lời hết
    rất phức tạp và rất khó để diễn giải ngắn gọn cho các bạn hiểu , từ kỹ thuật cơ bản chọn thời điểm phù hợp cây có sức khỏe tốt , đến chất liệu đá cho từng cây cụ thể , sâu hơn là phối đá cho có hồn ,chọn từng viên ghép đá thành 1 mảng khối lớn trên bệ cho đường chạy của đá thớ đá ăn nhập vô cùng khó khăn .để cảm nhận dc vẻ đẹp thực sự của 1 bệ đá cũng ko nhiều người hiểu dc ,đôi khi cái đẹp đại đa số ko nhìn ra và phán sanh rời là xấu .rất phức tạp và công phu . khi nào có hứng tôi sẽ viết tỉ mỉ chi tiết

Trích dẫn Gửi bởi cây đẹp khó tìm
    rất phức tạp và rất khó để diễn giải ngắn gọn cho các bạn hiểu , từ kỹ thuật cơ bản chọn thời điểm phù hợp cây có sức khỏe tốt , đến chất liệu đá cho từng cây cụ thể , sâu hơn là phối đá cho có hồn ,chọn từng viên ghép đá thành 1 mảng khối lớn trên bệ cho đường chạy của đá thớ đá ăn nhập vô cùng khó khăn .để cảm nhận dc vẻ đẹp thực sự của 1 bệ đá cũng ko nhiều người hiểu dc ,đôi khi cái đẹp đại đa số ko nhìn ra và phán sanh rời là xấu .rất phức tạp và công phu . khi nào có hứng tôi sẽ viết tỉ mỉ chi tiết
    Rất mong chờ bài viết cụ thể của bác CĐKT

Trích dẫn Gửi bởi cây đẹp khó tìm
    Hứng cái vào mắt ông ạ. Muốn làm dk như chủ thớt hỏi. Thì trc hết phải hỏi lại xem có đủ yêu, kiên nhẫn hay không. Chập nhận đi phụ để học kỹ thuật cơ bản hay không? Viết tỷ mỉ đến mấy cũng chẳng làm gì đâu. Thực hiện một cách nghiêm túc bài viết có chuyên đề mất vài tháng. Mà cái ngành nào cũng thế thực hành rất quan trọng.