Kết quả 1 đến 6 của 6
    Lá nhỏ xíu anh nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi tannguyetan
    Lá nhỏ xíu anh nhỉ
    Rất nhỏ, nhỏ hơn cả LS siêu rí Tân Phú, như kiểu hạt tấm. Lá hơi bạc nên nhìn như kiểu cây giả

Trước đây có nuôi 1-2 cây rất bé thân như chiếc tăm rồi nhưng toàn chết, giờ mới mua được cốt lớn này.
    Nuôi chậu bé mà nuôi cốt giống này chắc thiên thu mới có cây chơi đồng chí ạ. Nên tốt nhất sưu tầm cốt khá khá tí để làm mini

Lá có to bằng sơn liễu lá rí VN không bác? Có có 1 cây của VN thân cực nhỏ, lớn hơn cái tăm, lá nhỏ hơn hạt gạo. Loại này nuôi cực kỳ lâu lớn bác ơi. Chơi mini là tuyệt nhất.

Trích dẫn Gửi bởi Caphedangvn
    Lá có to bằng sơn liễu lá rí VN không bác? Có có 1 cây của VN thân cực nhỏ, lớn hơn cái tăm, lá nhỏ hơn hạt gạo. Loại này nuôi cực kỳ lâu lớn bác ơi. Chơi mini là tuyệt nhất.
    Chắc cùng là loài này rồi bạn vì lá như hạt tấm, mình nghĩ của Thái Lan, Indo gì đó thôi trước đây anh LNV có một cây lớn, rồi nhiều anh em ở Sgon nuôi, chứ VN mình thì Miền Trung chỉ thấy lá to, lá hơi to chút, loài thân đỏ, thân nâu, đọt đỏ... gì đó thôi

Sơn Liễu lá nhỏ giống nhập ngoại

Mới tậu được 2 em Sơn liễu lá siêu rí này up lên khoe anh em. Chả là mình không có điều kiện nuôi cây lớn, do vậy phải chơi mini, siêu mini, vì thế chỉ thích sưu tầm loài lá thật nhỏ, càng nhỏ càng tốt song thân phải là gỗ và già thân và đã tìm được 2 cây này phù hợp để chơi. Đã nuôi sống 2 cây, chờ mùa xuân năm tới sẽ tiếp tục xử lý nếu cần

1. Cây số 1 mua 500k họ đòi 800k, cây này mua ở đường Trường Chinh Sài gòn, chọn được cây gốc lớn nhất nhưng cũng chỉ bằng ngón tay út. Họ bảo tôi nuôi 5 năm mới thành thế này nên không bán dưới 500k.

Chỗ này họ bán rất nhiều Siêu rí Tân Phú có cây hoành bằng ngón chân cái, giá bán tầm 1000k gì đó

Khi mới mua

So sánh với cây sơn liễu thường đã ép chậu nhỏ

Gần chút, hình hơi mờ lá rất nhỏ

Cắt lại, có có mỗi thế này

2. Cây số 2
    Cây này hoành lớn hơn nhiều tông cao cắt giật vót (họ cắt đễ lấy bo ghép giâm nên thành vậy), được mua sau khi bác chủ cắt hết cành để ghép sơn liễu thường, cònllaiij cốt như thế này bán lại cho giá 400k. So với hoành cây kia thì quả thật là quá rẻ, để nuôi được thứ này không biết bao nhiêu năm, bác ấy bảo đây là một trong nhưng cẫy nhập từ Thái Lan về nuôi để lấy bo ghép.

Mới nuôi sống mà đã thành dáng gió lùa rồi đây, lá chúng hướng sáng lên vậy, cây nuôi ở bậu cửa sổ

Giống này lá bằng 1/4 lá cây SL thường, bằng hạt gạo, nhỏ hơn cả lá LS siêu rí tân Phú nên nuôi chậm lớn cũng phải, diện tích là nhỏ, Sơn liễu thường đã lâu lớn, nhỏ thế này chắc phê như nuôi Thông đây
    Cây khi họ bán

Có ace nào có hàng này chia sẻ cho vui
    Phác thảo bản vẽ cho cây này, vài nét đại khái thế này

Loài này có lẽ mới dễ mô phỏng mini cổ thụ hơn các loài khác, chỉ khó kiếm được cây có cốt lớn để làm cây. Không biết cốt trên đã thuộc hàng hiếm chưa?

Nhìn cây đầu bác k nói lại tưởng là cây tùng cơ đấy. Lá gì mà có xíu xíu, cứ tưởng hạt gạo Tân Phú là nhỏ lắm rồi mà còn có thằng nhỏ hơn. Tuy nhiên ls hạt gạo thì nuôi lớn nhanh hơn.