Trang 3 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 160
    Trích dẫn Gửi bởi storm_snows2006
    Chơi cái gì cũng có bản sắc riêng của nó bạn àh, quan trọng là mình phải biết kế thừa và phát huy để Bonsai Việt Nam có thể mang đi triển lãm thế giới được. Chứ không thể bê nguyên phong cách của nước này nước kia vào làm được.
    hoàn toàn đồng ý[IMG]images/smilies/cheer.gif[/IMG]

[QUOTE=moc_son_thuy;90547]
    Trích dẫn Gửi bởi khoinguyen
    thật ra mình rất hiểu vấn đề bạn muốn nói ngay từ khi bạn mở topic, mình chỉ đưa vài ý kiến phản biện để xem chính kiến của bạn như thế nào thôi. [IMG]images/smilies/cheer.gif[/IMG]
    bạn muốn nói đến phong cách làm cây mà khi nhìn thấy mọi người hay nói là phong cách tự nhiên. nhưng theo mình nghĩ bonsai là chắt lọc cái đẹp của tự nhiên đưa vào chậu cảnh để thưởng thức, chứ không phải cứ làm cây giống cây ngoài tự nhiên thì gọi là đẹp

Theo em thì làm cây cứ giống cây tự nhiên là đẹp, em thấy bạn cỏ ba lá nói đúng lắm, nói chung cây mình đa số vẫn theo bài, chia tay 1,2,3( đa số o phải tất cả) và làm cây chưa tự nhiên bằng nước ngoài. Theo e có lẽ do mình chưa quen với cách làm cây như họ vì thế khó định hướng cũng như hình dung ra được để cắt chuyển tay cành một cách tự nhiên. Có tác phẩm của họ e đã từng được xem, nhìn rất đơn giản chỉ có vài chi hướng lên trên mà họ cắt chuyển đến 10 năm mới xong. Nói gì thì nói mình đi sau ho nhiều năm nên không thể so sánh được với họ. Vào một số web bonsai nước ngoài thấy những người chơi bonsai nghiệp dư như anh e mình cũng có thể tạo những tác phẩm nhìn tự nhiên như cây cổ thụ ngoài thiên nhiên từ phôi đơn giản, mà nếu ở VN thì chỉ có nghệ nhân mới làm được. Vài ý kiến cá nhân mong a e bỏ qua.
    không đồng ý với moc son thuy 2 ý bôi đỏ
    ý 1 : cây ở ngoài tự nhiên không phải cây nào cũng đẹp, vậy nên mình mới nói phải chắt lọc cái đẹp từ thiên nhiên mà học hỏi

ý 2 : để làm 1 cây tự nhiên không phải ngày 1 ngày 2 mà thành, thời gian có thể tính bằng thập kỉ, và mình cũng hay lang thang bên mấy trang web nước ngoài, chưa thấy ai nghiệp dư không có tên tuổi mà làm đc 1 cây có thể thuyết phục đc mình. moc son thủy nói vậy có tự ti quá không ?

THAY ĐỔI CÁCH NGHĨ VỀ BONSAI.....có nên?

Tôi còn non trẻ với bonsai. nên có nhiều ý kiến chủ quan của bản thân. nếu có nói gì sai, xin mọi người thông cảm bỏ qua nhen!.
    chủ đề này của tôi sẽ cập nhật những hình ảnh thực tế về nuôi trồng bonsai của những nước bạn Châu Á.
    Để có thể hiểu hơn về chuyện có nên thay đổi cách nghĩ và cách làm bonsai của bản thân mổi chúng ta không? tôi chỉ mọng có những ý kiến đóng góp mang tính xây dựng, nếu bạn cùng chung suy nghĩ thì chúng ta sẽ có những trãi nghiệm thú vị về cách nghĩ mới này.!
    mai chiếu thủy

nguyệt quế

bạch tuyết mai

Chủ đề bạn đưa ra đã có nhưng chưa thấy bạn nêu rõ vấn đề, không rõ là bạn muốn thay đổi như thế nào, học hỏi nền bonsai nước ngoài thì chúng ta vẫn đang học, ứng dụng công nghệ chúng ta vẫn đang làm và thay đổi cách chơi bonsai chúng ta vẫn đang thay đổi ngày một đẹp hơn và xích lại gần hơn với quốc tế đó thôi, không rõ ý của bạn là như thế nào [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Cây BTM đẹp quá! Tiếp tục chủ đề đi bạn, mình cũng thấy hứng thú với chủ đề này lắm!

đúng vậy, vấn đề này đã được nói đến nhiều. nhưng chưa có những cách làm cụ thể. ví dụ như vẩn còn đặt nặng vấn đề làm cây theo bài, nuôi cành theo kiểu 1,2,3.
    chưa biết rằng có phải các bạn bè nước ngoài có làm cây theo sở thích của mổi người hay không? nhưng ở VN thì hình như là ngược lại. đó chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi.
    thêm một điều nữa, là những người đi trước lại khó chập nhận cái mới. mình mở chủ đề này nhằm mục đích đầu tiên, đó là muốn mọi người chia sẽ những cách làm, những suy nghỉ mà chính bản thân mổi người đã thay đổi như thế nào.

Theo chủ quan suy nghĩ của mình thì chơi cây Bonsai tuỳ thuộc cảm hứng của người chơi và vẫn tuân thủ theo các chuẩn mực bonsai. Còn mỗi người sẽ kế thừa, phát huy và truyền cảm hứng và thổi hồn vào các tác phẩm của mình. Chính vì vậy mã mỗi nghệ nhân đều có những tác phẩm riêng và độc đáo, không bị giập khuôn theo khuôn mẫu[IMG]images/smilies/bt.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi cobala_muaha09
    đúng vậy, vấn đề này đã được nói đến nhiều. nhưng chưa có những cách làm cụ thể. ví dụ như vẩn còn đặt nặng vấn đề làm cây theo bài, nuôi cành theo kiểu 1,2,3.
    chưa biết rằng có phải các bạn bè nước ngoài có làm cây theo sở thích của mổi người hay không? nhưng ở VN thì hình như là ngược lại. đó chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi.
    thêm một điều nữa, là những người đi trước lại khó chập nhận cái mới. mình mở chủ đề này nhằm mục đích đầu tiên, đó là muốn mọi người chia sẽ những cách làm, những suy nghỉ mà chính bản thân mổi người đã thay đổi như thế nào.
    Đã có rất nhiều topic như của bạn trước đây và anh em đều đã có ý kiến rồi đó bạn. Theo như mình biết thì hầu hết những nghệ nhân có tiếng của Việt Nam đều đã áp dụng kỹ thuật làm cây ngày một tự nhiên theo xu hướng của thế giới, và hầu hết những tác phẩm nổi tiếng của Việt Nam đều đã thay đổi ngày một đẹp hơn theo xu thế đó. Hiện tại rất nhiều những tác phẩm của Việt Nam đã có thể mang đi triển lãm Quốc tế rồi đó bạn. Cũng do điều kiện khí hậu cũng như nền Văn hóa mà cách chơi Bonsai của mỗi nước sẽ khác nhau nên không thể áp dụng hoàn toàn theo nước ngoài được. Mình thấy hiện tại nền Bonsai Việt đang phát triển theo hướng rất tốt, giữ được bản sắc dân tộc mà lại tiếp thu được cái hay trong tinh hoa của nền bonsai quốc tế mới là tuyệt!

cây BTM này rất đẳng cấp!

Để các bạn tiện theo dõi mình xin đưa ra một số tác phẩm mang đậm phong cách Việt mà vẫn hòa nhập cùng nền bonsai Quốc tế,

Cây sung Vũ điệu mùa xuân của bác Cường Họa Sỹ, đẹp một cách tự nhiên

Trang 3 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối