Trang 16 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516
Kết quả 151 đến 160 của 160
    Trích dẫn Gửi bởi rau húng
    Nhiều ý cò nhưng ... chán.
    Thử hỏi các bác phong cách cây sanh miền Bắc có giống phong cách nào của thế giới không, tây nó lại khoái đấy, rõ ràng là đã tạo được phong cách riêng. Còn mấy bác cứ hót hết Nhật lại Châu Âu ... Châu Bò (Kobe) xin lỗi hơi củ khoai ... toàn đi bắt chước lại còn hy vọng theo kịp với theo sau.
    A Rau ơi,nhìu ý kiến ...nhưng đó lại là những điều hữu ích đối với những người đang tập chơi như tui e đó a...phải có nhìu ý kiến thì tụi e mới chắt lọc đc những cái hay phù hợp với bản thân ,mới sống cùng cây được a à.Nếu đi " tầm sư học đạo " ,liệu thầy có dạy hết tất cả các " tuyêt chiêu" cho mình ko? E nghĩ có lẽ là ko đâu?Cho nên cần phải có nhiều ý kiến thì mới có thể tim ra cho mình con đường sáng đc.
    Ai cũng biết rằng cây sanh của VN đẹp ,có phong cách riêng ,có giá trị kinh tế cao và cũng đc thế giới thèm muốn...nhưng nếu tụi Tây nó có giống sanh của VN ta cách đây 50 hay 100 năm thì nó có thèm cây sanh VN làm ra nữa ko ?
    VN ta cũng đâu chỉ có mỗi cây sanh đâu a ,ngoài sanh ra VN còn có rất nhìu giống cây làm bonsai rất đẹp,có thể kể đến như : miền Nam có mai vàng, MCT ,kim thanh mai ,kim ba xưa...;miền Trung có linh sam ,sam núi ,hải châu....;miền bắc có sanh ,đào....vv. Mà nguồn cung cấp phôi khá dồi dào và phong phú cần đc chúng ta khai thác và phát triển thành thế mạnh của VN.Vì vậy chúng ta phải biết cách làm....mà muốn làm ra đc tác phẩm đẹp thì chúng ta cần phải học hỏi từ những điều nhỏ bé và cơ bản nhất.Nếu chúng ta ko làm đc ,người ta nhìn vào ,họ sẽ cười chúng ta yếu kém và lãng phí mà thui!
    Học ko bao giờ đủ ,mà mình học thì ko thể gọi là bắt chước a à !Có học cách làm của quốc tế thì mới biết đc xu hướng của thế giới hiện nay thế nào và tìm ra lối đi cho riêng mình.Có thế e ko làm đc ,a ko làm đc ,hay mọi AE ở đây ko ai làm đc...nhưng e tin là con cháu chúng ta sẽ làm đc. Và những điều học đc hôm nay sẽ là những kinh nghiệm hữu ích,là hành trang cho thế hê mai sau...
    Một vài cảm nhận riêng của bản thân ,có điều gì ko đúng mong AE rộng lòng bỏ qua !

Góp vui nhưng không bình loạn ! Chúc AE cuối tuần vui vẻ.

Trích dẫn Gửi bởi rau húng
    Nhiều ý cò nhưng ... chán.
    Thử hỏi các bác phong cách cây sanh miền Bắc có giống phong cách nào của thế giới không, tây nó lại khoái đấy, rõ ràng là đã tạo được phong cách riêng. Còn mấy bác cứ hót hết Nhật lại Châu Âu ... Châu Bò (Kobe) xin lỗi hơi củ khoai ... toàn đi bắt chước lại còn hy vọng theo kịp với theo sau.
    Phải xem lại cách phát ngôn nha rau húng AE chứ phải chim đâu mà hót . Chắc MCT Pháp không khoái à . Có lẽ rau húng không bắt chước nên làm tiểu cảnh có giống ai đâu. Góp ý kiến trao dồi kiến thức để phát triển nhé Bác.

Đây là cây kim Long Xuyên Cá kiếm đang làm. Cá kiếm thì thấy rằng làm chi tàn hợp với dáng cây, thấy tổng thể ok là được. Anh em xem và góp ý.

Cây lúc mới lấy về.

Thả chậu lớn nuôi lại tàn.

Giờ thì lên chậu lại.

Cá kiếm đang tập làm cây, nên không dám chê dáng thế cây này cây nọ. Cây nào mà đẹp thì nó đẹp thôi.
    Chỉ thấy rằng quả thật nếu mọi cây đều làm giống nhau thì thật chán.

Nhân tiện, anh em có cây nào đang làm thì đưa lên mọi người góp ý. Nhiều cây làm đẹp, thì tự nhiên thuyết phục mọi người thôi. Chứ cứ bàn luận mãi bằng lời nói thì chẳng đi đến đâu.

Đây là cây kim Long Xuyên khác.
    Cây này rất rẻ. Chắc là chủ cây không biết làm sao với nó.
    Mới lấy về, cá kiếm cũng không biết phải làm sao với nó. Cứ loay hoay tìm kiểu mãi.

Bản demo do anh Minh vẽ.

Thử tàn đĩa.

Có nhiều ý kiến khuyên cắt chi 1, ý kiến khác khuyên cắt chi 2, chi 3.... Cá kiếm cố gắng giữ lại và đổi dáng.

Thu tàn kiểu khác.

Lại tiếp tục chỉnh tàn, nghiêng cây hơn một chút.

Hôm nay vô đọc mấy comment ở trên mà thấy rất vui vì tuy là có nhiều ý kiến khác nhau (thậm chí có những ý kiến thật lố bịch,chém gió)-Nhưng tựu chung là mọi người cũng rất đam mê,nặng nợ và tâm huyết với bonsai.

Diễn đàn là nơi giao lưu chia sẻ và học hỏi những điều tốt đẹp và bổ ích-Các AE hãy chịu khó học hỏi (người giỏi cũng vẫn còn phải học nữa là...) và thực hành trên cây của mình thật nhiều rồi mạnh dạn chia sẻ lên diễn đàn cho mọi người góp ý,có như vậy chúng ta mới nhanh tiến bộ đc.hạn chế tranh luận những chuyện vô bổ hoặc lợi dụng tình hình để tự sướng...Thì diễn đàn chúng ta mới vui trở lại đc,chúng ta sẽ có thêm đc nhiều bạn bè hơn,trình của chúng ta sẽ lên nhanh hơn.chúng ta sẽ có nhiều cây đẹp cho mình hơn,lúc đó có nói gì cũng đc.hì.hì.

Chúc mọi người vui vẻ,hòa đồng,đoàn kết và nhất là phải có nhiều tác phẩm đẹp cho mình.hì.hì.

Trích dẫn Gửi bởi Quý Khôi
    Chủ đề bạn đưa ra đã có nhưng chưa thấy bạn nêu rõ vấn đề, không rõ là bạn muốn thay đổi như thế nào, học hỏi nền bonsai nước ngoài thì chúng ta vẫn đang học, ứng dụng công nghệ chúng ta vẫn đang làm và thay đổi cách chơi bonsai chúng ta vẫn đang thay đổi ngày một đẹp hơn và xích lại gần hơn với quốc tế đó thôi, không rõ ý của bạn là như thế nào [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]
    Trích dẫn Gửi bởi cobala_muaha09
    đúng vậy, vấn đề này đã được nói đến nhiều. nhưng chưa có những cách làm cụ thể. ví dụ như vẩn còn đặt nặng vấn đề làm cây theo bài, nuôi cành theo kiểu 1,2,3.
    chưa biết rằng có phải các bạn bè nước ngoài có làm cây theo sở thích của mổi người hay không? nhưng ở VN thì hình như là ngược lại. đó chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi.
    thêm một điều nữa, là những người đi trước lại khó chập nhận cái mới. mình mở chủ đề này nhằm mục đích đầu tiên, đó là muốn mọi người chia sẽ những cách làm, những suy nghỉ mà chính bản thân mổi người đã thay đổi như thế nào.
    Trích dẫn Gửi bởi storm_snows2006
    Theo chủ quan suy nghĩ của mình thì chơi cây Bonsai tuỳ thuộc cảm hứng của người chơi và vẫn tuân thủ theo các chuẩn mực bonsai. Còn mỗi người sẽ kế thừa, phát huy và truyền cảm hứng và thổi hồn vào các tác phẩm của mình. Chính vì vậy mã mỗi nghệ nhân đều có những tác phẩm riêng và độc đáo, không bị giập khuôn theo khuôn mẫu[IMG]images/smilies/bt.gif[/IMG]
    Cả 3 ý kiến này đều rất đúng thực trạng hiện nay (tuy là những comment này đã gần 3 năm rồi).hì.hì.

Chào cả nhà !
    Trân Ngoạn thấy anh em góp ý rất bổ ích cho nên cũng mạo muội xin góp chút ý kiến ngu , nếu sai sót mong anh em lượng thứ bỏ qua vì Trân Ngoạn là người chỉ mê thích cái đẹp thôi chứ thật ra không biết trồng cây gì cả . Cảm Ơn !

Mình nghĩ anh chị em chúng ta chưa phân định rõ ràng về mục đích cuối cùng cho nên có sự hiểu lầm trong cách diễn đạt . Cho nên chúng ta phải phân biệt rõ là ta làm cây nhằm 1 đích gì??? :
    + Nếu là làm để chơi để giải trí để thưởng thức cái đẹp thì mình làm thể loại nào cũng dc , tốt nhất càng đa dạng càng hay , tại mình chơi cho bản thân mình mà đâu phải chơi cho người khác đâu mà phải chạy theo cái này cái nọ cái kia . riêng Trân Ngoạn ko biết tạo dáng cho cây thì trồng 1 châu hoa 10 giờ thì cũng lấy làm hãnh diện vì đó là tự tay ta chăm sóc để rồi thành quả là những bông hoa thật đẹp khoe sắc . ai nói mình ngu thì chịu chứ mình cảm thấy hạnh phúc là đủ “tri túc thường lạc” mà biết đủ là hạnh phúc rồi .
    + Còn nếu trồng cây để vì chén cơm manh áo mà ta ko chạy theo cái xu hướng thị trường thì … khỏi nói cũng hiểu . Hiện tai đa số anh chị em ta vẫn xem bài bản là 1 quy củ mà chiếu theo đó để định cái đẹp cho nên cây bài vẫn ở vị thế của nó ( từng hỏi mấy bác trồng cây sao không làm theo phong cách này phong cách nọ thì dc 1 câu trả lời gần như nhau , làm bài dể bán mà giá lại cao …)
    + Đây là ý kiến ngu của Trân Ngoạn nè : sao ta không thử kết hợp giửa cây bài với phong cách tự nhiên của các nước bạn . lấy ví dụ : chi đóng theo cây bài rồi từ cái bài bản đó mà ta phóng ra các chi tiếp theo thành tự nhiên có lẽ sẽ có 1 nét riêng độc đáo đó .
    Còn nhiều điều muốn nói nhưng vì cách viết bài của mình thô thiển nên dừng ở đây.
    Mong anh chị em lượng thứ cho lời ngu muội của Trân Ngoạn . Cảm Ơn!
    Thân !

Trích dẫn Gửi bởi TRÂN NGOẠN
    Chào cả nhà !
    Trân Ngoạn thấy anh em góp ý rất bổ ích cho nên cũng mạo muội xin góp chút ý kiến ngu , nếu sai sót mong anh em lượng thứ bỏ qua vì Trân Ngoạn là người chỉ mê thích cái đẹp thôi chứ thật ra không biết trồng cây gì cả . Cảm Ơn !

Mình nghĩ anh chị em chúng ta chưa phân định rõ ràng về mục đích cuối cùng cho nên có sự hiểu lầm trong cách diễn đạt . Cho nên chúng ta phải phân biệt rõ là ta làm cây nhằm 1 đích gì??? :
    + Nếu là làm để chơi để giải trí để thưởng thức cái đẹp thì mình làm thể loại nào cũng dc , tốt nhất càng đa dạng càng hay , tại mình chơi cho bản thân mình mà đâu phải chơi cho người khác đâu mà phải chạy theo cái này cái nọ cái kia . riêng Trân Ngoạn ko biết tạo dáng cho cây thì trồng 1 châu hoa 10 giờ thì cũng lấy làm hãnh diện vì đó là tự tay ta chăm sóc để rồi thành quả là những bông hoa thật đẹp khoe sắc . ai nói mình ngu thì chịu chứ mình cảm thấy hạnh phúc là đủ “tri túc thường lạc” mà biết đủ là hạnh phúc rồi .
    + Còn nếu trồng cây để vì chén cơm manh áo mà ta ko chạy theo cái xu hướng thị trường thì … khỏi nói cũng hiểu . Hiện tai đa số anh chị em ta vẫn xem bài bản là 1 quy củ mà chiếu theo đó để định cái đẹp cho nên cây bài vẫn ở vị thế của nó ( từng hỏi mấy bác trồng cây sao không làm theo phong cách này phong cách nọ thì dc 1 câu trả lời gần như nhau , làm bài dể bán mà giá lại cao …)
    + Đây là ý kiến ngu của Trân Ngoạn nè : sao ta không thử kết hợp giửa cây bài với phong cách tự nhiên của các nước bạn . lấy ví dụ : chi đóng theo cây bài rồi từ cái bài bản đó mà ta phóng ra các chi tiếp theo thành tự nhiên có lẽ sẽ có 1 nét riêng độc đáo đó .
    Còn nhiều điều muốn nói nhưng vì cách viết bài của mình thô thiển nên dừng ở đây.
    Mong anh chị em lượng thứ cho lời ngu muội của Trân Ngoạn . Cảm Ơn!
    Thân !
    Tôi cũng ngu giống Bác...

Mỗi người có một sở thích, không cứ tán rộng là thiên nhiên. Riêng bản thân mình thì thích thể loại như kiểu văn nhân, tông cao và phiêu bạt, không cần nhiều cành lá lắm.

Trang 16 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516