Trang 1 của 16 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 160
    Trích dẫn Gửi bởi cobala_muaha09
    đúng vậy. nhưng chúng ta chưa làm được cây nào giống tự nhiên cả.
    mình thấy từ khi mở chủ đề ra, chua có ai chia sẽ một cách làm nào cả.
    để công nhận là mình đang học hỏi những tiến bộ của nước ngoài. ngay cả suy nghỉ còn chưa dứt khoát, thì làm e cũn hơi khó phải ko bạn.
    đã có nhiều người chơi cây việt nam làm rồi đó bạn ( lạ là những người mình biết đều là những người lớn tuổi và '' đi trước'' rất lâu ) và những tác phẩm của họ rất đẹp ( ít nhất là theo cảm nhận của riêng mình ), tiếc là ko thể chia sẽ hình ảnh với bạn đc, chỉ có vài ví dụ nho nhỏ

còn bản thân cũng đang cố gắng thực hiện nhưng cũng chỉ đc như vầy, không biết theo bạn thì có đc gọi là tự nhiên chưa, hihi

Thưa các anh em yêu SVC !Theo H nghĩ cây theo phong cách nước ngoài hay trong nước đêu đẹp,ở đâu cũng có cây đẹp và cây chưa đẹp.Những tác phẩm đẹp để cho mọi người thưởng ngoạn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như:Bộ đế.trục thân,chi cành,răm lá.chậu,rêu cùng các phụ kiện hòa nhập theo cùng.Mà muốn có nhữngtác phẩm đẹp huyền diệu thì mình con người làm chưa đủ mà còn do yếu tố thiên nhiên đã ban tặng cho mình những phôi cây tương đối hoàn chỉnh mà con người không đủ điều kiện và thời gian vậy nên ta phải cất công đi sưu tâm trong thiên nhiên may thay ngươi nào cò duyên thì gặp.Cây thì muôn vạn hinh dáng,có cây trực.câynghiêng,cayhoành,câyhuyền..nên người nghệ nhân phải biết vận dụng để tùy theo những phôi cây cụ thể để tạo dáng nào là hơp lý và mỹ cảm nhất.Ở nước ngoài họ đi trước ta nhiều,cây họ làm đơn giản mà đẹp,họ không những cắt truyền chi dăm mà còn cắt truyền cả trục thân chính nhiều lần nhìn mê lắm,Ở ta cũng có nhưng ít quá nên cứ tưởng là không có.Mong sao mỗi chúng ta yêu SVC trao dồi kiên thức học hỏi lẫn nhau không dấu dốt.để xây dựng cho phong cách cây cảnh VN làm sao mang được bản sắc của mình mà còn hòa nhập chung với sự phát triển đi lên cùng thời đại.

Trích dẫn Gửi bởi cobala_muaha09
    mình muon nói về cách nuôi trồng..
    Oh! Đọc chủ đề bạn đưa ra và một số hình ảnh + comment đến trang này mới hiểu ý bạn muốn tranh luận về vấn đề gì.

Hai khía cạnh "THAY ĐỔI CÁCH NGHĨ VỀ BONSAI.....có nên?" và "cách nuôi trồng" hoàn toàn khác nhau. Một đằng là hướng đi, ý tưởng và phong cách tạo tác bonsai. Một đằng là kỹ thuật...

Nếu bạn muốn đi vào vấn đề kỹ thuật thì nên thay đổi chủ đề để mọi người có thể giúp bạn.

Thân!

[IMG]images/smilies/3D_70.gif[/IMG]

[QUOTE=khoinguyen;90477]thật ra mình rất hiểu vấn đề bạn muốn nói ngay từ khi bạn mở topic, mình chỉ đưa vài ý kiến phản biện để xem chính kiến của bạn như thế nào thôi. [IMG]images/smilies/cheer.gif[/IMG]
    bạn muốn nói đến phong cách làm cây mà khi nhìn thấy mọi người hay nói là phong cách tự nhiên. nhưng theo mình nghĩ bonsai là chắt lọc cái đẹp của tự nhiên đưa vào chậu cảnh để thưởng thức, chứ không phải cứ làm cây giống cây ngoài tự nhiên thì gọi là đẹp

Theo em thì làm cây cứ giống cây tự nhiên là đẹp, em thấy bạn cỏ ba lá nói đúng lắm, nói chung cây mình đa số vẫn theo bài, chia tay 1,2,3( đa số o phải tất cả) và làm cây chưa tự nhiên bằng nước ngoài. Theo e có lẽ do mình chưa quen với cách làm cây như họ vì thế khó định hướng cũng như hình dung ra được để cắt chuyển tay cành một cách tự nhiên. Có tác phẩm của họ e đã từng được xem, nhìn rất đơn giản chỉ có vài chi hướng lên trên mà họ cắt chuyển đến 10 năm mới xong. Nói gì thì nói mình đi sau ho nhiều năm nên không thể so sánh được với họ. Vào một số web bonsai nước ngoài thấy những người chơi bonsai nghiệp dư như anh e mình cũng có thể tạo những tác phẩm nhìn tự nhiên như cây cổ thụ ngoài thiên nhiên từ phôi đơn giản, mà nếu ở VN thì chỉ có nghệ nhân mới làm được. Vài ý kiến cá nhân mong a e bỏ qua.

Tôi đồng ý là "thay đổi về cách nghĩ" nhưng quan trọng là lúc nào, thời gian nào để theo xu hướng hoàn thiện hơn, đẹp hơn bởi vì đâu có gì là tuyệt đối

Có lẽ là ở suy nghĩ thôi, giống như bác LêXuân, bác ấy ở bên mỹ nhiều năm, phong cách làm cây chịu ảnh hưởng và cây của bác ấy đúng phong cách nước ngoài luôn, có nghĩa là mình hoàn toàn làm được nhưng ít người làm theo phong cách đó, chưa nói đến là có làm đẹp bằng họ không.

Trích dẫn Gửi bởi moc_son_thuy
    Có lẽ là ở suy nghĩ thôi, giống như bác LêXuân, bác ấy ở bên mỹ nhiều năm, phong cách làm cây chịu ảnh hưởng và cây của bác ấy đúng phong cách nước ngoài luôn, có nghĩa là mình hoàn toàn làm được nhưng ít người làm theo phong cách đó, chưa nói đến là có làm đẹp bằng họ không.
    Hiện giờ mình ở VN em ơi, chơi cây theo phong cách Việt thôi, sao phải chơi theo phong cách họ nhỉ, có gì hay mình học thôi chứ chơi đúng như họ thì còn gì là bonsai Việt nữa em [IMG]images/smilies/3D_70.gif[/IMG]

mình cảm nhận rằng còn có rất nhiều người chưa dám chấp nhận rằng cây bonsai làm theo phong cách tự nhiên, hay còn gọi là kiểu lá rụng là đẹp. khi được hỏi về giá trị, củng như đa số chúng ta đều thấy trong các cuộc thi về cây cảnh, thì phương pháp chấm thi vẩn theo cách củ. có lẽ các bạn nghĩ rằng cần giữ gìn bản sắc của VN, nhưng mình ko biết những điều đó thể hiện cụ thể như thế nào trên nhửng cây bonsai của VN mình làm ra. theo như mình biết thì ở nước ngoài, cụ thể là indonesia có nhửng người bạn mà mình biết mới chơi bónai chỉ khoảng 3,4 nam thôi. nhưng vẩn có những tác phẩm đẹp.. cây bonsai tự nhiên chỉ là cách gọi, nhưng thật ra tất cả họ đều nuôi từ cành nhỏ cho đến cành to.mình sẽ cho các bạn thấy hình ảnh của một cây mct o bên indo Đã từng đoạt giải trong các cuộc thi vd;
    chắc chắn các bạn biết cây này phải ko?

đó là cây mai chiếu thủy lá to, có thể mọi người nghỉ cành bên trái là tận dụng lại từ lúc cắt cây phôi.

và đây là thời điểm mà cây mới nuôi được một thời gian

và đây là cây mới tạo những cành cơ bản.

vậy bây giờ mình muốn biết quan điểm của các bạn về cây cảnh cành tự nhiên là như thế nào, các bạn có dám thay đổi để làm mới mình ko?
    mình biết có một người đang âm thầm thay đổi . đó là 3b.

Trích dẫn Gửi bởi Kihieulam
    Hiện giờ mình ở VN em ơi, chơi cây theo phong cách Việt thôi, sao phải chơi theo phong cách họ nhỉ, có gì hay mình học thôi chứ chơi đúng như họ thì còn gì là bonsai Việt nữa em [IMG]images/smilies/3D_70.gif[/IMG]
    ý e không phải là mình bê nguyên phong cách của họ mà làm, mình làm thế nào cũng được nhưng cố gắng làm sao cho giống tự nhiên hơn nữa như họ làm. A không thấy bất kể cây nào làm tán giống nước ngoài thì a e mình đều gọi chung là " tàn thiên nhiên" chứng tỏ là rất tự nhiên, chứng tỏ mình tự nhận tàn cây của minh chưa phải tàn thiên nhiên, đủ thấy cây họ tự nhiên hơn rồi. Nói thật là bản thân e cũng thích phong cách tự nhiên đó hơn, cái chính loay hoay mãi mà chưa làm được thôi. hehe

Trích dẫn Gửi bởi moc_son_thuy
    ý e không phải là mình bê nguyên phong cách của họ mà làm, mình làm thế nào cũng được nhưng cố gắng làm sao cho giống tự nhiên hơn nữa như họ làm. A không thấy bất kể cây nào làm tán giống nước ngoài thì a e mình đều gọi chung là " tàn thiên nhiên" chứng tỏ là rất tự nhiên, chứng tỏ mình tự nhận tàn cây của minh chưa phải tàn thiên nhiên, đủ thấy cây họ tự nhiên hơn rồi. Nói thật là bản thân e cũng thích phong cách tự nhiên đó hơn, cái chính loay hoay mãi mà chưa làm được thôi. hehe
    chưa được vì chưa thấy cách làm của họ, và chưa dám làm đó bạn.

Trang 1 của 16 12311 ... CuốiCuối