Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Mê Chào Mào!

Mê Chào Mào!

Lúc nầy tự nhiên sinh tật mê Chim......Chào mào và lại muốn tìm con chim chào mào giọng già xưa nghe cho đã cái lổ tai hè hè, cuối cùng khó khăn lắm mình mới sở hữu được em nầy, nay xin chia sẽ cùng anh chị em có cùng sở thích, cám ơn các bác ghé xem có vài lời chia vui cùng em!!!
    http://www.youtube.com/watch?feature...&v=IeMHsb7ROco

Em thì chỉ thích Lửa và Than thôi.Nhìn chào mào thấy đẹp nhưng o biết thưởng thức .Nghe nói chào mào A Lưới Huế hay nhất nhưng làm sao phân biệt được em nào người Huế,em nào tỉnh khác vậy Bác?

con này thay lông mà chơi như vậy là cũng sung chim đó anh.em cũng thích chào mào lắm.hiện đang nuôi mấy con.

Trích dẫn Gửi bởi lekhanh204
    Em thì chỉ thích Lửa và Than thôi.Nhìn chào mào thấy đẹp nhưng o biết thưởng thức .Nghe nói chào mào A Lưới Huế hay nhất nhưng làm sao phân biệt được em nào người Huế,em nào tỉnh khác vậy Bác?
    Miền trung thì phải nói đến chim Trung Mang nha.

Lúc trước e, cũng mê chào mào lắm, cũng đã từng có trong tay một số con cũng chiến lắm, nhưng rồi lại thấy tội vì thấy cảnh chim lồng cá chậu nên lại bỏ, Chơi chào mào ghiền lắm đó nha anh, mỗi lần xách lồng đi dợt chim, coi chim đấu, nghe nó hót sướng lắm. Con chào mào nhìn bình dân, ăn uống bình dân .... nhưng mỗi lần đứng cầu hót hay bám lồng đá nhau thì dũng mãnh và hừng hực khí thế, chào mào âm giọng lại dài và bộ âm chia theo ngũ hành đàng hoàng nghen các bác; từ miền trung hay có giọng kim, đồng, Tây nguyên tụi em lại hay có giọng đồng, thổ ... và đặc biệt bác lên youtube gõ từ "CHào mào cam ly" mà xem một thời nó oai hùng ra sao........ Ôi cái thời xa xưa ấy.

http://www.youtube.com/watch?v=M4lcaiASbFw, con chào mào này không bằng cái móng chân của con chào mào anh cuonggamoHM đâu nha nhưng bị bơm giá bên SVCVN quá trời, em chỉ kết cái lồng, còn lại đều vứt, cả giọng cam ly cũng là đồ giả. Bữa nào thay lông xong anh "giỗ" nó thiệt sung rồi quay cảnh nó chét với giang cánh lên cho mọi người cùng xem nha anh, nhưng mà chào mào đang thay lông mà anh cho đứng "phây phây" thế kia thấy cũng tội. [IMG]images/smilies/thankyou.gif[/IMG]
    như clip này nè anh: http://www.youtube.com/watch?v=FGsA0rOAWLo

Trích dẫn Gửi bởi lekhanh204
    Chào mào Huế giọng kim, ngắn (vang rất to) tướng to ngắn, mào kiếm .... nha anh, Chào mào các vùng khác tướng thon dài và hiếm giọng kim. Chào mào Huế lông không mượt bằng các vùng khác đâu anh. (Em chỉ biết có vậy [IMG]images/smilies/welcome.gif[/IMG])

Ngay cầu vượt củ chi. chủ nhật nào cũng thấy các Anh mang ra đó chơi . Có khi tới cả trăm con

Dúng là chú chim chào mào hót phê thật.

Tiếng hót thanh quá.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối