Kết quả 1 đến 5 của 5

Hướng Dẫn Cách ươm Hạt Đậu Tía - Tử Đằng ( Wisteria) !

Có lẽ ai ai cũng biết là dây đậu tía có hoa làm bao phụ nữ mê mẩn và đôi khi những nam nhân cũng không thoát khỏi cảnh xuýt xoa ...vẻ đẹp quyến rũ của nó và bản thân mình cũng không ngoại lệ ...

Thông thường hạt đậu tía được mua hay thu hái về khi bạn chưa ươm thì nên bảo quản ở ngăn mát tủ lạnh nhằm làm hạt không bị khô nhân vì mất nước .

Bài này chia sẻ cùng các bạn cách ươm hạt đậu tía của mình mà trước đến nay mình thấy hiệu quả nhất ! Do từ trước giờ mình có cây giống cho nên không quan tâm thử nghiệm việc ươm hạt , và thấy anh em khi có hạt hầu như ươm thất bại khá nhiều cho nên hôm nay gắng làm 1 bài để anh em đỡ mất tiền và mất công ...

Bước 1: Chuẩn bị nước ấm từ 65 đến 75 độ C, không nóng trên 75 độ coi chừng luộc chín hạt vì bản thân hạt đậu tía có vỏ mỏng và mềm . Thời gian ngâm hạt từ 8 đến 12h , không lâu hơn .

Bước 2: Sau thời gian ngâm cho hạt ra 1 cái rổ hay khay để hong hạt 1h trước quạt máy nhằm làm ráo hạt để hạt không ngậm quá nhiều nước , bước này mình mới thử nghiệm và thấy tốt hơn so với không làm như trước đây , còn việc hong có tác dụng gì nhiều hơn thì mình không biết .

Bước 3 : Dùng dao bén cắt gọt ngay đầu hạt ( cuống hạt ) 1 phần nhỏ , chú ý khéo không để phạm vào nhân hạt có thể làm đứt mầm hạt . Như hình mô phỏng bên dưới gọt đầu hạt ở những vạch đen .

* ( Ghi chú :do hình này là hạt chưa ngâm cho nên khi hạt ngâm rồi thì nó sẽ no tròn căng và mềm hạt , khi gọt ra thì hạt sẽ có lớp nhân trắng vàng nhẹ bên trong )

Bước 4 : Chuẩn bị chất trồng ươm hạt với trấu nung và 1 ít cát , chất trồng cần ráo nước không quá ẩm và giữ nước quá nhiều , vì giữ nước dễ làm hạt bị thối nhũng !!! Chất trồng bỏ trong chậu hoặc khay ươm cũng được

Bước 5: Sau khi cắt gọt đầu hạt ghim hạt vào chất trồng sao cho nơi cắt ( nơi dự kiến mầm hạt chui ra nơi mình đã gọt ) nằm hướng lên trên , chú ý không vùi hạt sâu dưới đất dễ làm nhũng hạt . Ghim hạt Như hình dưới đây .

Bước 6: Đặt chậu ươm nơi râm mát , chỉ tưới khi thấy chất trồng khô , không để khô quá lâu có thể quéo hạt -->hỏng hạt

Sau 1 tuần

Sau 10 đến 15 ngày ( hình này của bạn Luân ) do mình không có chụp giai đoạn này

Hi vọng nhiều năm tới anh em sẽ có cây thế này từ hạt mình gieo trồng

Chúc anh em thành công

Trunghongmon

Hoa Tử Đằng là một loài hoa có vẻ đẹp vô cùng lãng mạn và quyến rũ. Người dân Nhật Bản thường coi đây là loài hoa đại diện cho tình yêu vĩnh cửu.

Cây hoa tử đằng cao tuổi nhất ở Nhật Bản nằm ở vườn hoa Ashikaga với 144 tuổi. Mặc dù có thân giống như thẳng đứng như bình thường nhưng cảnh của loài cây này lại là dạng dây leo. Vì vậy, với cây hoa 144 tuổi ở vườn hoa Ashikaga người ta đã phải xây dựng một bộ khung rộng với độ chịu lực cao để những cành hoa có thể vươn rộng hơn.

Để trồng loài hoa này, người ta phải có sự kiên trì rất lớn. Hoa từ đằng chỉ trổ bông khi đến tuổi trưởng thành và thường mất đến từ 10 đến 15 năm. Ở Nhật Bản, ngoài vườn hoa Ashikaga, vườn hoa Kawwachi cũng là thiên đường của hoa tử đằng.

Cảm ơn bạn Trunghongmon nhiều